Này người xa lạ!

Còn chờ gì nữa mà không mau đăng nhập hoặc đăng ký để cùng tham gia thảo luận với cộng đồng!

Phẫu thuật cấy ôtđt cho con

Các mẹ ơi... Con e đi khám bsi kết luận là điếc sâu và chỉ định cấy ôtđt là cách duy nhất để con nghe đc. Nhưng mà e nghe đến 2 chữ "phẫu thuật" là e thấy hãi hùng quá... Con e còn bé mới 18 tháng . E bình thường đi khám bảo phải rạch hay mổ gì là e sợ lắm rồi. Mình là ng lớn còn thấy vậy. Giờ bảo rạch với mổ trên đầu con e nữa. Có ba mẹ nào ko xót... Có mẹ nào đã từng cấy ôt cho con ở đây cho e xin ít kinh nghiệm với ạ. Phẫu thuật cho con có an toàn hay gây ảnh hưởng gì cho con sau này không ạ? Các mẹ cứ chia sẻ càng chi tiết cho e hình dung được với ạ. E cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!

«134

Bình luận

• đã sửa Tháng năm 2018

Chào mẹ @thuylinh02
    Bé nhà chị phát hiện sớm và gia đình có điều kiện cho cấy ôtđt là quá tốt đó ạ . Phẫu thuật trên đầu ai nghe cũng sợ hết đó ạ . Bé nhà mình phát hiện cũng tầm bé nhà chị nhưng ko có đk cấy sớm đâu . Hơn 3 tuổi bé mới cấy . Ngôn ngữ phát triển chậm hơn so với tuổi thật hiện giờ . Phẫu thuật nào cũng có rủi ro hết và Bs cũng nói cho gia đình biết . Hiện nay cấy ôtđt đã hạn chế rủi ro đốn mức thấp nhất ( nói an toàn tuyệt đối 100% thì hơi quá.... ) nên gia đình cứ an tâm mạnh dạn cho bé cấy đi ạ . Mình biết vài bé cấy sớm , cấy 2 tai nên hiện giờ ngôn ngữ trí não phát triển rất ok.... tuyệt vời đó ạ . Mẹ nên tìm hiểu kĩ thêm các thương hiệu ôtđt .... quy trình trước và sau cấy , lịch học tiết cá nhân , giá cả máy móc và cả những uư đãi đi kèm theo nhé
    Vài thông tin . Chị cần chi tiết thông tin gì thì lên tiếng nhé . Trong khả năng hiểu biết của mình . Mình sẽ trả lời .

• Chào mẹ @thuylinh02! Con nhà chị phát hiện sớm là quá tốt rồi chị và đủ điều kiện cấy ĐCOT thì sẽ rất tốt cho con, vì con được nghe càng sớm thì sau này ngôn ngữ của con sẽ phát triển, lệ ngọng sẽ giảm và giọng con sẽ như các bạn bình thường.
    Về phẫu thuật thì ai cũng lo hết, mà nhất là con mình thì mình còn xót gấp bội. Nhưng nhìn vào tỷ lệ thành công cao hơn nhiều so với tỷ lệ rủi ro ( đã đụng tới dao kéo thì cái gì cũng có rủi ro). Hiện con mình đã lên bàn mổ 2 lần, cũng xót lắm nhưng vì tương lai cho. Nếu bạn chọn ĐTCOT thì tỷ lệ thành công và rủi ro sẽ được các bác sĩ và chuyên gia tư vấn kỹ cho mẹ. Và mẹ cũng nên tìm hiểu kỹ các vấn đề trước và sau cấy cho thật rõ, và quan trọng chuẩn bị tâm lý vữn vàng để đồng hành cùng con.
    Thân ái!

• Em thấy trẻ con ở nước ngoài được phát hiện điếc bẩm sinh từ nhỏ là thường được cho cấy luôn ấy, em xem mấy video trên youtube thấy trẻ con tây được cấy nhiều. Ở Việt Nam thì điều kiện kinh tế nhiều gia đình chưa đủ, nhà em cũng thế. Giờ con em đang đeo máy trợ thính thôi, con cũng nghe được mà nói chậm lắm, mỗi lần gọi gì cứ phải hét thật to mà cũng không ăn thua gì, nhiều lúc cũng buồn lắm các mẹ ạ. Em đang dành dụm tiền với đợi chương trình để được thì cho con cấy, để con còn nghe nói đc không thì lo lắm. Các mẹ có biết sắp tới bao giờ AB có chương trình ưu đãi không ạ?

• @me_ken
    Chương ưu đãi của AB đang có ưu đãi đó ạ . Mẹ vào trang wed đọc kĩ thêm thông tin nhé . Trang của AB mẹ biết ko ạ . FACEBOOK chị vào Ốc tai điện tử AB .
    [ƯU ĐÃI THÁNG 5 KHI CẤY ỐC TAI ĐIỆN TỬ AB]
    Với mong muốn đồng hành cùng gia đình và mang tới cho bé nhiều cơ hội được nghe sớm hơn, AB dành tặng ưu đãi đặc biệt áp dụng trên tất cả các bộ sản phẩm chính:

• Miễn phí hoặc giảm ngay 50% tiền mặt chi phí nâng cấp lên thiết bị cấy Hires Ultra mỏng cao cấp nhất*
    • Miễn phí hoặc giảm ngay tiền mặt khi mua máy trợ thính Naida Link đồng bộ cho tai còn lại (giá trị 68 triệu) HOẶC bộ Roger nếu cấy tai thứ 2*
    • Tặng thêm 20 buổi học tại trung tâm Trị liệu thính giác & ngôn ngữ của AB*

Chính sách hỗ trợ thanh toán hấp dẫn hơn để tháng 5 là thời gian lý tưởng cấy ÔTĐT cho bé, bố mẹ hãy nhanh chóng gọi ngay hotline 0902 699 902 hoặc nhắn tin cho AB để tìm hiểu thêm thông tin chi tiết nhé!
    *Điều kiện áp dụng: khách hàng đăng ký và phẫu thuật cấy trong tháng 05/2018. Giá trị ưu đãi không được quy đổi thành tiền mặt và giá trị ưu đãi khác nhau tùy bộ sản phẩm cấy

Tìm hiểu thêm thông tin về ốc tai điện tử AB tại: http://bit.ly/10-lý-do-chọn-ốc-tai-điện-tử

• Em cám ơn mẹ @kieuchinh nhiều. Mình sẽ có những rủi ro gì khi cấy ôtđt cho con hả mẹ? Con cấy xong khoảng bao lâu thì tỉnh, có lưu ý gì sau khi cấy ko mẹ?

• Cám ơn mẹ @myluunguyen_2013 đã chia sẻ, hiện tại tình hình con thế nào rồi mẹ ơi? E cũng nghe nói phải cấy trong 1 độ tuổi nhất định thì mới có tác dụng phải ko mẹ?

• Dạ mẹ @thuylinh02, độ tuổi vàng là từ 0 đến 3 tuổi cấy là ok nhất.
    Con em hiện tại thì dã hòa nhập 2 năm rồi, đi học đúng tuổi luôn ( hiện đang cuối lớp chồi 5 tuổi)
    Em trả lời câu hỏi chị hỏi chị @kieuchinh :smile:
    1.Rủi ro thì chị có thể tham khảo bác sĩ hoặc chuyên gia, ngày trước em cũng được tư vấn kỹ vấn đề này.
    2.Con em cấy khoản 2 đến 3 tiếng, ra hồi sức khoản gần 1tiếng thì tỉnh, và nằm lại đó theo yêu cầu BS, rồi về phòng nội trú ở bệnh viện.
    3.Sau khi mổ xong, chị thường xuyên túc trực bên con, và theo dõi vết mổ, các biểu hiện như đau đầu, buồn nôn, chảy dịch tai, mũi ( con em chảy dịch ở tai), nhưng biểu hiện đó sẽ hết tùy theo cơ địa mỗi bé, nếu có biểu hiện chị ko nên lo lắng vì sẽ hết khoản 1 tuần.

• @thuylinh02
    Chào chị . Rủi to khi cấy là có đấy ạ . Nhưng ở mức độ nào thì tùy vào cơ địa của mỗi bé tiền sử bệnh tật hay dị ứng thuốc .... cái này chị sẽ được bs _ hãng cấy sẽ thông báo . Tuy nhiên với tiến bộ khoa học hiện tại thì rủi ro sẽ hạn chế đến mức thấp nhất . Chị nên an tâm . Khi nào bé tỉnh thì phụ thuộc vào liều lượng thuốc mê mà bs dùng cho bé ( bé nhà em mổ xong được bs cho ra phòng hồi sức thì tỉnh luôn .... do bé có số kg nặng vượt quá chuẩn tuổi khi cấy ). Sau đó gia đình chăm sóc mình phải theo dõi như lời chị Myluu nói . ( bé nhà em thì ko xảy ra biến chứng nào . Ăn ngủ chơi tốt nên về sớm lắm ạ .em phải mang những món đồ chơi bé thích để bé bớt chán đòi về nhà. Còn phải cho uống sữa để nhanh hồi phục .hihihi ) vài kinh nghiệm bản thân em xin san sẻ cho chị đấy ạ .

• Con em bị điếc sâu , nếu có điều kiện cấy ốc tai là tốt nhất. Em không nên chần chờ vì bé 18 tháng mà cấy ốc tai không phải là quá nhỏ . Chỉ định để cấy ốc tai hiện nay là từ 12 tháng tuổi trở đi . Hiện tai đã có một số nghiên cứu thực hiện cấy ốc tai sớm hơn 12 tháng tuổi . Phẫu thuật nào dù là tiểu phẫu , trung phẫu , hay đại phẫu đều có thể xảy ra "rủi ro" , tuy nhiên những "rủi ro" đó rất it khi gặp phải thì phẫu thuật đó mới được áp dung cho con người . Giữa cái lợi là con mình lớn lên có thể phát triển như các bạn cùng lứa ,hòa nhập với xã hội nghe nói được với cái sợ những rủi ro gần như không xảy ra thì tốt nhất em nên có quyết định cấy cho con sớm . Cấy càng sớm tai trong và vùng vỏ não thính giác nhận được âm thanh sớm sẽ giảm thiều các tế bào thính giác ở 2 vùng này tiếp tục "chết" do không được kích thích ( vì không nhận được âm thanh). Khi em quyết định cấy ốc tai cho con , em sẽ được tư vấn kỹ về chuẩn bị trước mổ , sau mổ , những tai biến tuy hiếm nhưng có thể xảy ra , tùy theo tình trạng CT và MRI cũng như sức khỏe toàn than của bé , em có thể được tư vấn them về khả năng kết quả sau cấy ...

• Em cảm ơn mẹ @kieuchinh. Em sẽ lên web để tham khảo thêm :)

• Cám ơn @Bác_sĩ_Thủy và 2 mẹ @kieuchinh @myluunguyen_2013 đã chia sẻ chi tiết, nhờ vậy mà em cũng bớt lo đi một chút, sẽ cố gắng cbị tốt cho bé về sk và tinh thần để con yên tâm và mau chóng hồi phục sau phẫu thuật.
    Nhân đây có sự hỗ trợ của bác sĩ Thủy, bác cho em hỏi thêm là tại sao con lại có biểu hiện là chảy dịch tai, mũi như vậy, dịch đó là gì có nghiêm trọng lắm ko ạ? Liệu có khi nào dịch này chảy nhiều quá thì có ảnh hưởng gì đến sk của con ko ạ?

• E cũng cảm ơn 2 mẹ @kieuchinh @myluunguyen_2013 đã chia sẻ kinh nghiệm. Tuy mỗi bé khác nhau nhưng có sự chia sẻ từ các mẹ đi trước làm e có thêm dũng cảm cho hành trình cấy cho con

• Chào các mẹ, mình có con 14 tháng tuổi, 2 tháng trước đưa con đi đo thính lực bên Tai Mũi Họng thì được bác sĩ kết luận điếc bẩm sinh, 1 tai 80db, 1 tai 95db, bác sĩ chỉ định cấy ốc tai điện tử càng sớm càng tốt. Mình tìm hiểu và biết đến forum này thấy có nhiều bố mẹ có kinh nghiệm đã cấy ốc tai điện tử cho con nên nhờ các bố mẹ tư vấn giúp mình chọn loại ốc tai điện tử phù hợp với. Và chọn ốc tai thì nên dựa vào tiêu chí nào, cảm ơn các mẹ nhiều lắm.

• mẹ dang_ha ơi, mình cũng đang tìm hiểu về điện cực ốc tai đây, xin ké topic để nhờ mọi người tư vấn về cách lựa chọn điện cực ốc tai nhé. Mình thấy các dòng che được dưới tóc cũng khá tiện, mang tính ứng dụng vì sau này con đi học hay ra ngoài đường sẽ ko sợ bị người khác để ý. Nhưng ko biết chất lượng của những dòng đấy như thế nào vì mình thấy thiết bị khá mỏng manh.

• đã sửa Tháng sáu 2018

Thật ra theo quan điểm của cá nhân e, dù có cấy loại giấu được, chắc chắn con vẫn phải đối mặt với những tình huống mn phát hiện và hỏi con đang đeo gì trên đầu. Nên là e nghĩ mẹ cứ thoải mái, đừng quá bận tâm người khác nghĩ gì, và nên để bé hiểu được ốc tai là một phần của con, để con bảo vệ và tự hào về nó chứ ko phải lo lắng hay giấu giếm gì cả. Em cũng chưa bao giờ có ý định giấu giếm về ốc tai của con, mỗi khi có ai hỏi em đều giải thích là thiết bị giúp con nghe được, thì mọi người hay trầm trồ ngạc nhiên lắm, vì công nghệ giờ phát triển nên những trẻ như con chúng ta bớt phần nào thiệt thòi. Miễn con nghe được, nói được là mãn nguyện lắm rồi mẹ @sakurachan nhỉ.

• Con em cấy ốc tai điện tử được 3 năm, sử dụng rất tốt, con nghe nói phát triển bt và hoà đồng với bạn bè. E nghĩ các mẹ lựa chọn ốc tai nên chú ý nhiều yếu tố, trong đó có chất lượng âm thanh, chế độ bảo hành, bác sĩ, bệnh viện phẫu thuật, điều kiện gia đình... @dang_ha

• Cám ơn mẹ @nhym_09 đã chia sẻ, mình thấy mẹ có đề cập đến chất lượng âm thanh, lúc mẹ chọn ốc tai điện tử cho con thì làm sao biết được cái nào cho con nghe tốt nhất hà mẹ?

• Lúc qđ cấy ốc tai cho con e cũng lo lắng lắm, mình thì ko biết j mà đó là đồ điện tử, cấy vào đầu con, em lo lắm nên là tìm hiểu rất kĩ, chọn đi chọn mãi em mới quyết định cho con cấy của hãng AB, thì bên hãng này thì em tìm hiểu có công nghệ 120 kênh âm thanh, otdt càng nhiều kênh âm thanh thì độ phân giải càng cao, con nghe được nhiều tần số và âm thanh rõ nét hơn, so sánh với các hãng khác thì e thấy ko nhiều kênh âm thanh bằng nên lựa chọn để con nghe tốt nhất mẹ ạ @dang_ha

• Gia đình đã đi đến quyết định cấy ốc tai điện tử cho con là tốt lắm rồi, con mình đã đeo mtt được 2 năm, mình cũng đang cố gắng dành dụm cấy ốc tai cho con vào năm sau @nhym_09

• Xin chào các chị .
    Bé nhà mình bị điếc sâu bẩm sinh . Đeo máy tr.thính được hai năm thì mình cấy cho bé . Mình chọn AB vì nhiều lí do lắm . Kênh nghe được , giá cả sản phẩm , người chỉnh máy cho bé và chương trình học cũng như chế độ bảo hành sau này . Hiện tại bé đang học hòa nhập lớp 1 . Nghe nói tốt hơn so với thời đeo máy trợ thính rất nhiều. Lúc mình cấy Ab chỉ có duy nhất 1 dòng máy bây giờ thì nhiều hơn cho phụ huynh chọn lựa phù hợp với kinh tế gia đình . Riêng bộ cấy ở trong đầu đều giống nhau. Nên các chị cấy sau này an tâm rồi . Chưa kể có chính sách cấy trả chậm hoặc được giảm bao nhiêu % và được kèm thêm các phụ kiện có ích . Hiiiiiii chị nào biết thêm thông tin thì san sẻ nhé

• @Mẹ_Ốc Tình hình đeo mtt của bé thế nào vậy mẹ ơi, việc nghe nói của bé có tiến triển ko?

• Gửi c @dang_ha @nhym_09 @sakurachan
    Chọn lựa máy cấy cho con đúng là 1 cuộc chiến cân não đầy cam go cho mỗi gia đình. Gia đình mình cũng k là 1 ngoại lệ.
    Ngoài yếu tố thương hiệu của hãng, nguồn gốc, xuất sứ, Mn thường quan tâm n đến chất lượng sản phẩm, cái này thì khó nói vì chẳng có điều j là chắn chắn cho 1 thiết bị công nghệ đang trên đà thử nghiệm, phát triển, nâng cấp và hoàn thiện cả. Và cũng đã có ai đã xài qua các dòng máy của các hãng đâu để mà so sánh đc cái này tốt hơn cái kia. Cho nên, e nghĩ điều mà chúng ta cần quan tâm là vấn đề dịch vụ sau cấy: chế độ, chính sách bảo trì bảo dưỡng nâng cấp... ra sao, hỗ trợ tập luyện nghe nói thế nào, sự đồng hành khi có sự cố không mong muốn từ cả 2 phía ... (Ở đây e nói "hỗ trợ" mà k nói trách nhiệm vì con mình mình lo trước và lo chính, công ty chỉ là hỗ trợ chỉ dẫn, vạch ra con đường và cách thức cho chúng ta, họ k làm thay ta đc...)
    Thế là ngày ấy GD e đã lựa chọn AB và đến thời điểm hiện tại - gần 3 năm trôi qua, GD mình rất vui mừng vì sự tiến triển tốt đẹp của con tăng lên từng ngày.
    Mong là các GD sớm lựa chọn được hãng máy và dòng máy phù hợp cho con.
    Thương chúc các GD buổi tối an yên ạ!

• cám ơn mẹ @quynhphan đã chia sẻ ý kiến khách quan như vậy. Những chia sẻ của mẹ thực sự rất quý báu đối với gia đình mình lúc này. Chúc bé và gia đình sức khỏe tốt nhé!

• Mẹ @kieuchinh ơi bé nhà mẹ đi học hòa nhập thế nào mẹ? con nghe nói và học tốt chứ mẹ?

• @nhym_09
    Chào ạ . Bé nhà mình đi học hòa nhập ổn ạ . Tâm lý của mình trước khi cho bé đi cũng rất nhiều lăn tăn nhưng cứ mạnh dạn làm thôi ạ, rối tới đâu gỡ rối kịp thời nên cũng ổn mẹ ạ . Tuy nhiên có vài vấn đề mình cần chuẩn bị cho bé thật tốt khi bé đi học hòa nhập sẽ đỡ khó khăn đấy chị .
    Chị có thể xem lại các chủ đề trên trang htnn.....mình có chia sẻ về học hòa nhập . Chị đọc sẽ có nhiều thông tin cần thiết cho mình đấy . ( xem lại các trang 1,2....)

• Gửi @nhym_09 các tiêu đề trên trang hanhtrinhnghenoi.com
    Các chủ đề như ( nằm ở các trang 2,3,4) hoặc chị vào tìm kiếm gõ tiêu đề :
    6 bài học cơ bản trước khi trẻ vảo lớp 1cần phải tập luyện .
    Những kĩ năng con cần biết trước khi vào lớp 1
    Phát triển kỹ năng hòa nhập.Phần 1
    Chúc mẹ bé gặp đúng thông tin cần thiết

• MTT ko còn tác dụng nhiều với tình trạng thính lực của con e nữa, có những lúc nhà mở TV mà e gọi con thì con ko nghe thấy, nên khi 2 vc đưa con ra ngoài chơi thì rất sợ con bị lạc . Ko nghe thấy tiếng gọi của ba mẹ

• @kieuchinh
    Cảm ơn mẹ. Trên đây các mẹ thật sự đã chia sẽ rất nhiều thông tin hữu ích đó ạ.E cũng đang đọc lại topic cũ của các mẹ đây

• đã sửa Tháng sáu 2018

Ôi.... vậy mong là @Mẹ_Ốc và gia đình có thể sớm cấy cho con nhé

• Cảm ơn mẹ @nhym_09. E đang mượn tiền và vận động các thành viên trong gia đình hỗ trợ đây mẹ ạk. Bs cũng đã nói về việc cấy ốc tai sớm sẽ giúp con học nghe nói sớm nên 2 vc e cũng ý thức đc việc này lắm ..

Đăng nhập hoặc Đăng ký để gửi bình luận.