Này người xa lạ!

Còn chờ gì nữa mà không mau đăng nhập hoặc đăng ký để cùng tham gia thảo luận với cộng đồng!

Nên chuẩn bị gì cho con trong ngày học hội nhập đầu tiên?

135

Bình luận

• Me @kate_nguyen thử lên chia sẻ tình hình với bên hãng xem họ có hỗ trợ đc gì ko? TIền bạc thì dần dần kiếm rồi cũng trả đc, quan trọng là mình can thiệp sớm đc cho bé. E cũng trải qua quãng thời gian này của gia đinhf rồi nên e hiểu đc. Ai chả muốn con đc cấy sớm mà có nhiều lý do này kia khiến gia đình ko thể làm ngay đc

• @nhym_09
    Mình cũng có nghe nói bên Ab hay có mấy chg trình ưu đãi với hỗ trợ gia đình khó khăn.Mình đăng ký chg trình kia xong cũng nhờ các anh chị bên đó khi nào có các chg ttrình khác thì gọi gia đình mình với

• Mẹ @kate_nguyen May là bé nhà mẹ cũng có máy trợ thính hỗ trợ con rồi. Gđình cứ từ từ bình tĩnh nhé, mình thấy mẹ và gđình cũng theo dõi quan tâm bé nhiều. Cố lên, chúc con cuối năm này đc cấy nhé

• @melinh_va_bon
    Cảm ơn mẹ nhiều nhé.Các cô chú bên Ab hỗ trợ nhiệt tình lắm.Hỏi han tình hình bé ntn rồi hg' dẫn gia đình tận tình cách đăng ký chg trình nữa ạ

• E đang dạy con về những cv hằng ngày có thể giúp bé học ngôn ngữ, e thấy vừa giúp con học các kĩ năng sốg cần thiết vừa để con tự lập hơn khi sắp đi học, ko biết các mẹ khác dạy con ntn, như e là chỉ con xếp sách vở lên giá, con có mấy cuốn truyện tranh, rồi sách toàn ảnh ko ah`, thì e có sắm cho con 1cái kệ nho nhỏ bên bàn học để con tự qlí sx đồ đạc của mìh, được 2 thág rồi, e ko còn phải dọn dẹp từng cái 1 mỗi lần con lôi đồ ra tô vẽ hay đọc truyện với bạn bè nữa.
    E cũg dạy con cách chuẩn bị quẩn áo, quần áo đi chơi lấy ở ngăn tủ dưới, quần áo đi học thì ở ngăn tủ trên, đồ nào dễ nhăn thì phải treo ở móc, nói chug là con phải tự biết đồ đạc của mình. Con cũg chịu khó phụ em gấp quần áo mỗi lần lấy từ dây phơi, r ngồi phân loại đồ của từng thành viên, gấp gọn rồi bỏ vào tủ mẹ ạ. Cả cách thắt khăn quàng đỏ nữa nhưng cái này thì con chưa làm đc. Nhờ chỉ con mấy việc nhỏ như này mà e có thể trò chuyện nhiều hơn, con cũng có nhiều thắc mắc để hỏi mẹ, nên là miệng mồm cũg nhanh nhẹn hơn hẳn.

• @nhym_09
    Mẹ dạy con kĩ quá.Mình nghĩ đây đều là những điều rất cần thiết mà đứa trẻ nào cũng cần đc hg' dẫn, chỉ là mình cần nói nhiều hơn khi hg' dẫn các bé nhà mình.

• Mẹ @nhym_09 Mẹ hướng dẫn con từng bước giống mình quá. Mình cũng chỉ con những công việc nho nhỏ ở nhà để con biết cách phụ giúp mẹ mỗi lần bố mẹ bận việc, ví dụ như con biết dọn đồ ăn dư từ đĩa để đổ vào thùng rác.
    Mình thấy có điều này bất ngờ lắm, có hôm mình chỉ con phân loại rác, chai nhựa hay đồ bằng nhựa, giấy bìa thì để vào túi treo ngay phía trên thùng rác, còn rác hữu cơ như rau cỏ này nọ thì bỏ vào thùng rác. Lúc đấy cũng phải nói đi nói lại nhiều lắm con mới rõ đc. Mà hnay thấy con tự động bỏ hộp sữa vào túi rác treo phía trên khiến mình vui lắm. Bố thì dạy con lau bàn, dọn bàn ăn và tưới cây. Mỗi lần như thế thì bố đều làm mẫu và nói đi nói lại để con làm theo, thấy con tiến bộ cả về viẹc nghe nói và học kĩ năng mỗi ngày cả nhà mừng lắm

• cám ơn các mẹ đã chia sẻ nhé, e thấy đôi khi mình nghĩ con mình là trẻ kt nên cần đối xử đặc biệt, cần chiều chuộng nhiều để bù đắp cho những mất mát thiệt thòi của con nhưng như vậy thì càng làm cho con thêm ỷ lại. nên là khi con dc cấy r thì mình cũng nên rèn luyện cho con những kĩ năng cần thiết khác, cần dạy dỗ con như một đứa trẻ bình thường để con dễ dàng hòa nhập vào cuộc sống đời thường.

• Các mẹ có bé đi học rồi cho em hỏi thêm là liệu con có bị tự ti vì dc đối xử đặc biệt hơn so với các bạn khác ko, ví dụ con dc cô giáo ưu tiên ngồi bàn đầu, dc cô quan tâm, lỡ bạn bè trêu chọc hay ghen tị thì làm thế nào để bé yên tâm hơn, ko bị lo lắng khi đi học nữa

• đã sửa Tháng bảy 2018

@mẹ_ken
    Mình cùng câu hỏi với mẹ.Hóng câu trả lời ạ

• @mẹ_ken@kate_nguyen
    Các bé được ưu tiên hơn khi đi học liệu có tự ti ko khi cô giáo quan tâm đặc biệt ????
    Không có đâu ạ . Những điều điều ưu tiên đó chỉ là tạo điều kiện cho bé dễ dàng hơn trong học tập , trong tiết học thì bạn nào cũng như bạn nào . Giỏi ngoan cô giáo khen , lơ là nghịch phá cô giáo nhắc nhở.... các bé mới vào cấp học đầu tiên còn nhiều điều còn bỡ ngỡ hướng dẫn bé bước đầu , bé bình thường đã thế huống chi là các bé đặc biệt . Quan trọng là gia đình ở nhà tập cho bé tính tự lập , tự giải quyết vấn đề và tìm trợ giúp kịp thời cũng như biết tương tác làm việc trong nhóm. Khi bé mới làm việc gì đầu tiên mình nên nói Mẹ chỉ con nè con quan sát để mai này tự làm nhé . Sau này bé làm lại mà có ko được tốt như lúc có mẹ hỗ trợ thì nên khen bé nhưng ko khen đến nỗi quá tuyệt vời . "Con tự làm khá tốt đấy cố gắng thêm chút nữa sẽ rất tuyệt vời ấy " hay " con làm tốt nè nhưng chú ý thêm chút này sẽ hoàn hảo hay quá tốt luôn í"
    Ở trường cô giáo cũng sẽ làm như thế đó ạ . Nên các chị an tâm hỗ trợ thêm cho cô giáo , quan sát những thay đổi tâm tính của bé . Từ đó gia đình và cô giáo trao đổi kịp thời những thông tin về bé và sẽ có hướng điều chỉnh phương pháp giáo dục kịp thời .
    Chào các chị nhé .

• @mẹ_ken , @kate_nguyen Để biết con có bị ảnh hưởng tâm lý hay không thì em nghĩ mình phải theo dõi và trò chuyện cùng con thường xuyên ấy các mẹ ơi. Vì mỗi con là 1 cá thể khác nhau, với tính cách khác nhau nên trường hợp này là hoàn toàn có thể xảy ra

• @Mẹ_ken Ơi, tò mò là đặc trưng của trẻ nhỏ, mình biết rồi thì tìm cách xử lý thôi, con mình hòa nhập năm nay là năm thứ 2, k thấy những vấn đề như chị nói đâu ạ!
    1/ Về sự tò mò của bạn, chị có thể hướng dẫn cô Và chính con mình cách trả lời nếu các bạn hỏi đến. Trả lời ngắn gọn, Dễ hiểu : "bạn/ mình bị nghe kém, phải đeo cái máy này để nghe cho rõ. ". Cô giáo có thể nói thêm "giống 1 số bạn nhìn k rõ, bị cận thị phải đeo kính để nhìn rõ hơn".
    Tin là các bạn nhỏ đều hiểu và k thắc mắc nữa.

2/ về sự tự ti hay gì đó do đc quan tâm quá mức, mình nghĩ ba mẹ và cô giáo nên ử lý khéo, quan tâm hơn thì được nhưng đối xử vớ trẻ phải CÔNG BẰNG như các bạn thì sẽ k có chuyện j xảy ra.
    Vd : con cần đc ngồi trên, gần cô để nghe cho rõ
    Nhưng con có nghĩa vụ, nhiệm vụ y như các bạn: chơi xong cũng phải tự dẹp, ngủ xong cũng phải tự cất đồ, tự xúc ăn, Và nhất là nhiệm vụ học tập. Bạn làm 1 bài, con cũng sẽ đc giao 1 bài k hơn k kém.

Thế đấy ạ!
    Chúc các con nhà mình hòa nhập thành công nha các chị!

• @mẹ_ken @kate_nguyen e nghĩ nên trò chuyện với con nhiều thì mới ra được vấn đề. Nếu con có những biểu hiện như vậy, các mẹ nên nói chuyện với giáo viên chủ nhiệm để hướng giải quyết. Ví dụ như bé nhà mình thời gian đầu đi học hòa nhập có biểu hiện thu mình, ngồi tại chỗ k thích ra chơi với các bạn Cô giáo để ý rồi báo gia đình. Rồi cô cũng trò chuyện thì mãi con mới chịu nói là do các bạn nói nhanh quá nên con k kịp nghe, con ko hiểu đc bạn bè nói gì, rồi con cũng ko muốn ra chơi với các bạn nữa. E nghe cô nói cũng lo ra lo vào. Cô bảo gia đình yên tâm để cô sắp xếp. Cô dặn 1 số bạn giúp con, dặn nói chậm để con nghe. Một thời gian sau thấy con cũng khác hơn

• đã sửa Tháng tám 2018

các mẹ ơi, trường tiểu học con em nhập học năm tới này có nhiều clb thể thao dành cho con
    cu cậu nhà em thì hơi hiếu động nên cũng muốn con vận động 1 chút thay vì cứ nghịch ngợm linh tinh :D
    mà con mình thì đặc biệt, thiết bị lúc nào cũng phải giữ gìn nên e chưa biết cho con tham gia môn nào thì mới phù hợp đây.
    các mẹ thông thái có cao kiến gì cho mẹ cháu ko ạ?

• Mẹ @maian_ng42 Theo mình thì mẹ cho bé theo môn nào cũng nhất định phải trừ mấy môn võ đối kháng như judo, karate, taekowon... vân vân mây mây ra. Các mẹ có ý định cho con học võ thì nên suy nghĩ lại nhé. Thiết bị trên đầu con giá trị cao là 1 chuyện, mà quan trọng là con phải bảo vệ nó vì đó chính là đôi tai của con. Thật sự các bé khiếm thính nhà mình muốn học võ phòng thân cũng khó lắm các mẹ :(:(:(

• So với võ thì các môn đồng đội như bóng rổ, bóng đá, bóng chuyền cũng khá oke với các con. Nhưng khả năng con chịu va đập từ bộ cấy cũng rất cao. Nếu bộ cấy bị vỡ thì con lại phải phẫu thuật cấy lại đó mẹ @maian_ng42. Dù ốc tai AB là loại có khả năng chịu va đập cao nhất trên thị trường, nhưng rủi ro khi con va chạm trong thể thao khiến bộ xử lý hay bộ cấy hư hỏng là vẫn có. Cẩn thận vẫn hơn mẹ ạ, cho con chơi mấy môn nhẹ nhàng hơn và ko phải đấu đá như cờ vua, cờ tướng, bơi lội, đạp xe... ấy

• @melinh_va_bon @mon_mon
    e cũng muốn cho con chơi mấy môn an toàn ít va chạm lắm, nhưng cu cậu thì khá nghịch nên em nghĩ con sẽ thích chọn các môn thể thao mang tính cạnh tranh mạnh mẽ hơn.
    e thì muốn con được tự do thoải mái lựa chọn chứ ko phải do bmẹ áp đặt.
    coi bộ là vụ này cũng đau đầu ghê ha hihihi :D. e vẫn muốn nghe thêm chia sẻ của các mẹ để tính tiếp 1 năm tới sẽ chuẩn bị thế nào trc khi con bước vào môi trường mới ạ

• @maian_ng42
    nhà e cuối tuần thỉnh thoảng cả gia đình cùng nhau đạp xe quanh hồ gần nhà đây, bố một xe, mẹ một xe, con một xe bé xíu. vợ chồng em cho con đội mũ bảo hiểm dành cho ng đi xe đạp, nhỏ nhỏ vừa đầu con, còn bộ xử lí âm thanh thì dùng dây nối dài hơn để gắn trên cổ áo, thế là thoải mái đạp xe vui chơi cả buổi chiều, cái dây nam châm lúc nào cũng gắn chặt trên đầu con rồi, đội mũ bảo hiểm bình thường ko sao đâu, còn thì máy ngoài thì cứ sắm thêm phụ kiện gắn ngoài cho con là vô tư chạy nhảy nhé

• Mẹ @mon_mon Gia đình hoạt động thể thao tích cực quá mẹ ơi ^^. Nhà e thì cuối tuần bị cái tính lười ra ngoài đường vì trời nắng mưa thất thường, hoạt động thường làm là lôi đồ ăn ra nấu với nhau, nhưng sơ chế xong thì chỉ có bố nó nấu rồi hai mẹ con ngồi đọc truyện xem phim rồi lăn ra ngủ, bố nấu xong thì gọi dậy ăn

• chà gd có ông bố đảm đang quá, đúng là mùa này mưa nắng thất thường, nếu ngại ra ngoài vì thời tiết mẹ @melinh_va_bon vẫn có thể đưa bé đến trung tâm vui chơi trong nhà để con có cơ hội ra ngoài gặp gỡ bạn bè và lắng nghe nhiều âm thanh hơn đấy

• Mẹ @mon_mon có chứ mẹ ạ, mà chắc 1 tháng đi dc cỡ 2-3 lần, con mình thì thích đọc sách xem phim chứ ko thích mấy nơi ồn ào huyên náo, mình lúc đầu cũng muốn đưa con đi nhiều nơi để con dạn dĩ hơn, nhưng mà tính nó thế, ko phải do âm thanh này nọ đâu, mà nếu xét như một đứa trẻ bình thg thì tính con như thế rồi, mình cứ tôn trọng con thôi, khi nào con thích đi thì cả gia đình lại dắt díu nhau đi, dc cái cả hai vợ chồng dễ chiều lắm

• Mẹ nào cho bé đi học tiểu học rồi có thể chia sẻ giúp e ở ở trg thầy cô thường dạy các môn thể dục như thế nào ko? Có bắt buộc phải va chạm nhiều ko vì e sợ ảnh hưởng đến máy của con

• Ở các trg tiểu học thì e thấy có môn thể dục nhịp điệu, nhảy dây, chạy bộ thì nhẹ nhàng ít va chạm đó mẹ @su_kem . Con có thể hoạt động bình thg dc, chú ý việc ra mồ hôi thì dạy con lau thường xuyên hoặc mua bộ aquacase để bảo vệ máy. Ngoài ra có mấy môn như bóng rổ, bơi lội thì tùy điều kiện từng trường.. Bữa trước mấy mẹ cũng trao đổi với nhau về việc cho con tham gia thể dục thể thao ở trường. Chính ra vụ này đau đầu đấy mẹ ạ. E thì thấy bơi lội vẫn an toàn hơn các môn khác đó mẹ, ko va chạm ai mà lại là một kĩ năng sinh tồn rất cần thiết

• Mình thấy cho con học bơi rất tốt đó mẹ @su_kem ak. Huống chi ốc tai điện tử bây giờ các hãng cũng đã hỗ trợ phụ kiện chống nước rồi thì con cứ thoải mái mà bơi thôi, k phải lo gì cả. Bơi lội con vừa phát triển dc chiều cao, cơ chắc hơn, hô hấp tốt hơn, đặc biệt ko đối kháng va chạm với ai cả, hè này mình cũng đang cho con đi học bơi 1 tuần 3 buổi đây, bé nhà mình hào hứng lắm, mỗi lần trc buổi đi học bơi là tự đi sắp xếp đồ bơi, kính bơi mũ bơi, và tự mang phao bơi, thậm chí còn sốt sắng tới nỗi mẹ đang ngủ trưa thì mang cả túi xách vào để cạnh giường ak, ý là khi nào mình dậy thì có thể đi luôn ấy

• Bé nhà mẹ @trangmoon dễ thương quá mẹ ơi, giờ con bơi lội thế nào rồi

• Con nhà mình bơi ếch dc rồi mẹ @dao_hongvan86 ak, cô giáo đang dạy đứng nước, nó kì lắm như ng ta thì học đứng nước trc rồi mới chuyển qua học các kiểu bơi khác, mà đây thì đứng nước hoài ko dc, rồi thấy bạn xung quanh bơi ếch thế là học theo rồi bơi dc luôn. Cô giáo thấy bơi ếch dc thì chỉ lại động tác cho đúng trc thế là bây giờ bơi tầm 20m ngon ơ rồi, chỉ có cái luyện đứng nước mãi chưa dc ak.

• Con như vậy là giỏi quá rồi đó mẹ @trangmoon , mà bé dùng bộ phụ kiện aquacase tốt ko mẹ?

Đăng nhập hoặc Đăng ký để gửi bình luận.