Này người xa lạ!

Còn chờ gì nữa mà không mau đăng nhập hoặc đăng ký để cùng tham gia thảo luận với cộng đồng!

Kiểm tra 6 âm ling

Các mẹ ơi, mình nghe nói là khi con đeo thiết bị trợ thính như máy trợ thính hay điện cực ốc tai thì cần phải kiểm tra 6 âm ling, mình đang tìm hiểu nên chưa rõ lắm. Các mẹ có kinh nghiệm kiểm tra với bé như thế nào ạ?

Bình luận

• @dang_ha
    6 âm ling là loại âm để kiểm tra khả năng nghe âm thanh của con ak. 6 âm ling là 6 âm đặc trưng nhất của các vùng âm thanh khác nhau trên dải tần số. Nếu bé nghe được 6 âm này là bé nghe được đầy đủ các tần số rồi. Còn nếu kg nghe được đầy đủ thì mình cần phải ktra lại với chuyên gia và cho bé đi chỉnh máy. Bài ktra này khá cơ bản và các bmẹ đều đc chuyên gia hướng dẫn hết nên cần phải nắm rõ để theo dõi và ktra với bé tại nhà

• Em ktra bé hằng ngày đây mẹ @dang_ha. Mà chơi nh trò chơi vs con để con ko bị chán. Em hay chơi trò luân phiên bỏ bi vào hộp nếu con nói đc chính xác âm mình nói (cách này em được các cô chú ở bên trung tâm connect hearing hướng dẫn) Lần đầu thì có thêm bố của bé chơi nữa, bố sẽ nói thử một vài âm như âm 'u' âm 'e', sau đó em lặp lại bố gật đầu thì em bỏ bi vào hộp. Con qsát bố mẹ qua lại khoảng 3-4 lần thì hiểu luật chơi nên hào hứng lắm. Đến lần tiếp theo thì bố dùng tay che miệng lại và nói từng âm một, rồi mình với con luân phiên lặp lại, bố gật đầu thì cả 2 mẹ con cùng thả viên bi vào trong hộp. Viên bi rơi vào trong hộp thì tạo ra tiếng rất vui tai nên bé rất thích làm hành động đấy.

• @melinh_va_bon
    Trò chơi của mẹ dễ thương quá, gđình e thì lựa lựa cài vào các hoát động trong ngày. Thời gian đầu mới đeo máy trợ thính thì kiểm tra thg xuyên lắm để xem máy hoạt động ổn định khg hay có phù hợp với sức nghe của con khg nữa. Vdu như buổi sáng ăn cơm thì bố sẽ che miệng đọc các âm ling để con lặp lại theo, nhờ thế mà sớm đi chỉnh lại máy để phù hợp với con. Vì khi con nghe âm 'ee' mà lại nói thành âm 's', lúc đó e cũng chưa biết rõ ràng đâu. Gọi điện hỏi thì đc giải thích là con có thể gặp khó khăn khi nghe âm thanh tần số thấp nên gđình sớm đưa con đi chỉnh lại máy

• Cám ơn các mẹ.
    Bé nhà mình mới được tặng lại máy trợ thính, mang máy lên ktra thì may quá phù hợp với sức nghe của con. Rồi cugx như mẹ @trangmoon, các chuyên gia bên trung tâm cũng hướng dẫn cách để gđình ktra hàng ngày. Tgian đầu mình lóng ngóng ko biết lsao để con hứng thú với việc ktra này.
    Mong mẹ nào có mẹo nào hay chỉ thêm cho mình vs.

• @dang_ha
    Mẹ có thể cùng con chơi các trò chơi như thả bóng vào nc, ném bóng vào rổ, ném phi tiêu, chồng các khối gỗ, xếp vào cọc gỗ, thả ô tô vào hộp, ghép hình, xâu hạt,… để con đỡ chán hay là thêm các trò chơi lquan đến âm thanh như phát hiện tiếng gõ cửa, tiếng động đc tạo ra từ đâu...

• @đang_ha, về trò chơi nhận biết âm thanh e thấy mẹ có thẻ thử trò này nè, gd e hay làm như vậy lắm : e bật chuông đt lên, mỗi lần nghe thấy tiếng thì bố con sẽ giật mình chỉ vào tai và nhìn quanh để tìm tiếng phát ra từ đâu. Đến lượt bố con cầm đt để chuông vang lên thì e cũng sẽ giật mình chỉ vào tai và nhìn quanh tìm kiếm xem tiếng phát ra từ đâu. Lần tiếp theo chuông vang lên, con quay ra nhìn bố và chỉ vào tai, lúc đó e biết là con nghe thấy rồi. Tuy nhiên là mình lưu ý đừng để con thấy màn hình đt đang sáng nhe, vì như vậy con sẽ phản ứng lại đó, nên để con nghe và đoán thay vì nhìn

Đăng nhập hoặc Đăng ký để gửi bình luận.