Này người xa lạ!

Còn chờ gì nữa mà không mau đăng nhập hoặc đăng ký để cùng tham gia thảo luận với cộng đồng!

Dạy con nghe tốt bằng âm nhạc

đã sửa Tháng tám 2018 trong TẬP LUYỆN NGHE NÓI

Chào các mẹ
Còn năm nữa là con đi học lớp 1, em có tìm hiểu các cách để con nghe tốt hơn. Ở nhà thì cũng có cô giáo dạy kèm rồi, ba của bé cũng làm trò chơi hay đọc truyện mỗi tối cho con đó ạ. Mà e mới nghe về việc cho con nghe nhạc nhiều sẽ giúp nhận thức âm thanh và thính giác con phát triển. ko biết đã có mẹ nào áp dụng cách này chưa và kết quả thế nào?

Bình luận

• Em có biết đến phương pháp này. E ko rõ lắm là nó sẽ giúp con nghe tốt hơn mức nào nhưng qua cảm nhận và đọc đc từ các tài liệu thì âm nhạc có nhiều giai điệu khác nhau, đạc biệt là nhạc giao hưởng có tiếng trống, sáo, piano, guitar.. con nghe thường xuyên sẽ phân biệt đc các loại nhạc cụ khác nhau. Bé nhà em có phân biệt được tiếng sáo rồi đấy, nghe nhạc càng nhiều thì tai con sẽ nhạy hơn với các giai điệu và phong phú hơn về nhận thức âm thanh như mẹ @maian_ng42 nói

• đã sửa Tháng bảy 2018

Mẹ @maian_ng42. Mỗi hãng một khác, theo tính năng sản phẩm sẽ có ctrình dạy học khác nhau. Vdụ như bên Cochlear họ chú trọng vào lời nói, các âm thanh ở khu vực lời nói nên ctrình dạy sẽ lquan đến cấu trúc âm thanh ở khu vực này. Còn AB, nhờ công nghệ 120 kênh, đầy đủ kênh ở mọi tần số và khoảng nghe thấy rộng, nên việc tận hưởng âm nhạc là điều k khó với các bé kt nữa. Nếu mẹ quan tâm với việc dạy con bằng âm nhạc thì chúc mừng mẹ, mẹ cấy đúng chỗ rồi đó. AB có rất nhiều nguồn tài liệu nước ngoài cho việc dạy con bằng âm nhạc, mẹ tham khảo link này nhé:
    Nếu mẹ không rành tiếng anh thì xin các cô giáo các âm thanh mẫu như tiếng sáo, trống, nhạc vui nhộn để các con nghe được nhiều hơn, vừa học, vừa vui thư giãn cho con

• @su_kem . bạn cho mình hỏi con đeo ốc tai mà có thể nghe rõ đến mức vậy sao?

• đã sửa Tháng bảy 2018

Mẹ @sakurachan ơi, con nghe đc thật như vậy đó mẹ. e có chia sẻ video này trong một topic khác rồi giờ em chia sẻ lại cho mẹ nghe nhé. Đây là âm thanh nghe qua ốc tai ab và của bên khác
    https://www.advancedbionics.com/content/dam/advancedbionics/Video/speech.mp4

• đã sửa Tháng bảy 2018

Mẹ @sakurachan ơi, phân biệt đc đó mẹ. Con được can thiệp sớm khi phát hiện điếc bẩm sinh và có sự đồng hành xuyên suốt của gđ thì khả năng nghe của con ko thua kém gì trẻ bt đâu. Cộng thêm ốc tai điện tử mà có bộ xử lí âm thanh tốt thì sẽ giúp con nghe được nhiều loại âm thanh đó mẹ. Sau này khi đi nghe tư vấn bên hãng mẹ có thể yêu cầu họ gthích thêm về việc con nghe âm nhạc nhé. E thấy đoạn video mẹ @dao_hongvan86 chia sẻ là có thể hiểu đc là con mình nghe đc âm thanh như thế. Quả thực e cũng mừng lắm khi biết con nghe đc âm thanh như vậy đó mẹ

• e thì trước giờ ko có bật nhạc giao hưởng cho con nghe. mà con xem phim hoạt hình hay có mấy đoạn nhạc quảng cáo ấy hay là lâu lâu bố mẹ mở nhạc nhảy cho vui cửa vui nhà, thì con cũng lúc lắc đầu rồi nghe rồi cũng gật gù theo. e thì ko chú tâm lắm đến việc chỉ con nghe giai điệu nào. vì htrc nghe một chị đưa bé đến học ở t.tâm trợ thính kể nên cũng muốn tìm hiểu thêm

• Nghe nhạc giao hưởng là tốt nhất nhưng cũng tùy tính con nữa. Trẻ con không phải đứa nào cũng thích nghe nhạc giao hưởng đâu mẹ @maian_ng42. Bé nhà em chỉ thích nghe nhạc trên youtube, mấy bài như babyshark là cứ "đu đu đu" cả ngày luôn ý. Hay có mấy đoạn nhạc quảng cáo lâu lâu bố mẹ xem tivi nghe 2-3 lần là nhớ liền luôn rồi cũng lúc lắc đầu hay uốn éo nhảy theo mỗi khi phấn khích. Nhìn buồn cười lắm. Mà như vậy cũng là 1 cách học âm thanh rất tốt rồi

• đã sửa Tháng bảy 2018

Mẹ @maian_ng42 có thể mua thêm các nhạc cụ nho nhỏ như cây đàn organ điện để con nghịch nghịch thấy sự thay đổi của âm thanh hay là trống chẳng hạn. E nghĩ đều có tác dụng đến việc lắng nghe của con cả. E cũng mới sắm cho con cái đàn organ điện bé bé nè, có đâu tầm chục phím đàn thôi, ko phải loại to đâu, con cũng chăm chú chơi lắm, đánh loạn xạ lên he he

• Sử dụng các dụng cụ cho con chơi như mẹ @su_kem cũng tốt đó mẹ @maian_ng42. Con nghe được âm thanh của nhiều loại dụng cụ thì sẽ phân biệt được chúng. Thêm nữa Ab cung cấp rõ nét hơn so với các hãng khác, mà âm thanh rõ nét sẽ giúp âm thanh trong trí não con đa dạng hơn

• Cám ơn mẹ @dao_hongvan86, @su_kem
    Con em cũng thich xem video nhạc trên ipad iphone lắm nhưng em hạn chế vì ko muốn con phụ thuộc. Mỗi lần chỉ cho xem 3 bài, 1 ngày 2 lần thôi. Em sẽ tìm mua dụng cụ nhạc như mẹ @su_kem xem con có thích ko

• Chào các mẹ, về học nghe nói Qua âm nhạc mình có mở 1 topic ở trước, với những lưu ý rút ra từ kinh nghiệm thực tế với trẻ ở GD, các mẹ tìm tham khảo nha!

• @maian_ng42
    Chào chị . Âm nhạc cần thiết cho tất cả các bé . Bé như con chúng mình thì càng cần hơn nữa . Bài hát theo thể loại nào thì tùy vào từng giai đoạn lứa tuổi mà mình cho bé nghe và khai thác dữ liệu trên bài hát ấy luôn.....bài hát trên youtube thì bao la đây là điều thuận tiện . Vấn đề còn lại là mình chọn bài . Mình hay chọn các bài hát của bé xuân mai , nhạc mầm non tiết tấu ko qua nhanh hát rõ lời theo chất giọng của lứa tuổi của bé hoặc các bài hát liên quan đến học tập như môn tiếng việt môn toán ..v...v...v. chị có thể xem qua sgk môn nhạc lớp 1 và lên youtube tìm về cho con nghe . Chọn bài có lời hay nhạc đệm ko .... tập cho con đọc lời , dạn dĩ tự tin hát e a và tập thể hiện cảm xúc qua cách vỗ tay , nhịp chân , lắc lư cơ thể ..... mai này vào học lớp 1 bé sẽ ko bỡ ngỡ lúc này cô giáo sẽ hướng dẫn thêm cho bé trên nền tảng mà mình đã chuẩn bị .
    Có thể khi bắt đầu học ở mẹ cho nghe ( hát) một bài , học xong mẹ lại cho nghe( hát ) bài khác chẳng hạn . Nhưng nhớ tập cho bé biểu hiện cảm nhận âm nhạc nhé .

• đã sửa Tháng bảy 2018

Cám ơn mẹ @quynhphan nhé,
    Em có tìm thấy topic đấy rồi, nếu mẹ có kinh nghiệm nào nữa mẹ chia sẻ thêm cho em và các mẹ khác học hỏi thêm nhé,

• Cám ơn mẹ @kieuchinh
    Đã chia sẻ kinh nghiệm cho em nhé

• @mon_mon , hiện tại với tai cấy con em thì chưa thấy vấn đề gì sau khi nghe nhạc nhiều. Cuối tuần mẹ bận việc nhà, là cho con 1 buổi nghe nhạc đủ thể loại thiếu nhi tiếng Việt, tiếng Anh, có cả nhảy nhót theo nữa, con nghe hoài có khi thuộc theo luôn, mà ko cần mẹ dạy.

Nhưng cũng khuyến khích là mẹ nghe cùng con, và hát lại cho con nghe rõ lời hơn. Sợ có khi con nghe bài hát tiết tấu nhanh hay bị bỏ lời lắm, hoặc nói ko rõ cái từ đó trong bài hát.

• Cám ơn mẹ @myluunguyen_2013 nhé, nãy e com hỏi các mẹ có thắc mắc là các bé nhà mình nghe nhạc bằng tai nghe lâu quá có bị ảnh hưởng gì ko? Mà ko biết lỗi mạng hay sao giờ vào thấy mất rồi, may có mẹ thấy rep e liền

• @mon_mon
    Con cấy rồi thì việc lắng nghe âm thanh cũng giống như ng bình thg thôi mẹ ak. Nhưng mẹ đừng nên cho con nghe lâu quá 30 phút và to quá, hại tai con lắm. Có khi làm con điếc nặng hơn đấy. Làm gì thì làm chứ liên qan đến thính giác của con vẫn nên cẩn thận

• E nghĩ ngay cả người có thính lực bt cũng ko nên nghe nhạc quá lâu bằng tai nghe kể cả loại đút vào lỗ tai hay là trùm tai, huống chi tai các con mình đã yếu rồi thì vẫn nên cẩn thận đó mẹ @mon_mon

• Thêm 1 điểm nữa em nghĩ các mẹ cũng nên lưu ý, nếu nghe nhạc bằng bluetooth thì lúc đó microphone trên tai của con có vai trò như tai nghe nhạc và âm thanh sẽ truyền thẳng vào tai con. E nghĩ các con vẫn có thễ nghe đc nvậy nhưng dù sao cũng nên nghe ở âm lượng vừa phải thôi. Nghe to trong thời gian lâu như e còn thấy đau tai nhức đầu ấy ak

• @trangmoon
    Em thấy nghe nhạc rất tốt cho trẻ nhỏ nhưng nghe cũng có chừng mực âm lựng vừa đủ nghe thôi ạ . Nghe nhiều quá hay bài hát ko phù hợp thay âm lượng to quá thì mệt cho bé mà ...hại nhiều hn đấy chứ . Quan trọnh mình cho nghe nhạc cũng nên hướng vào nội dung học tập hoặc nội dung bài hát có điều cần chỉ dạy bé vẫn thích và tốt cho bé nhất

• @kieuchinh
    Dạ đúng đó mẹ. Nên theo e an toàn nhất là cho con nghe nhạc từ tivi hay điện thoại mà mở loa ngoài thì con nghe sẽ thoải mái hơn, không bị mệt

• Ngoài việc chọn nhạc hợp với sở thích của con, các mẹ cũng nên chú ý tới độ tuổi nghe của con nữa nhé. Theo như em đọc đc thì các bé có sức nghe bt từ 1-3 tuổi nên cho bé nghe nh thể loại nhạc đa dạng khác nhau để giúp kích thích khả năng cảm nhận âm nhạc và biểu cảm của be. Nhưng nhớ là ko đc mở những giai điệu phức tạp hay quá hỗn loạn sẽ khiến não bộ của trẻ rất dễ bị ảnh hưởng. Nhạc cổ điển, giao hưởng vẫn là một lựa chọn tối ưu nhất, tuy nhiên ko nên áp đặt nếu con ko thích nghe.
    Mđích là để cho bé đc nghe nhạc sôi động vui tươi để kích thích hoạt động não bộ và thể chất.

• Ý @melinh_va_bon là tuổi con bắt đầu đeo máy đúng không? Nếu vậy thì tính từ lúc con nhà e được đeo MTT là đc 2 năm tuổi nghe rồi. Mà thú thực là bé nhà em có vẻ tỏ ra không thích nhạc giao hưởng lắm

• Đúng rồi @Mẹ_Ốc ạ. Thêm 1điều nữa là các nhà khoa học gợi ý thể loại nhạc sao cho phù hợp với sự phát triển về trí não của trẻ nhỏ, nên là đối với các bé nhà mình thì nên tính là tuổi nghe thì phù hợp hơn. Nếu con đc cấy sớm lúc 1-1 tuổi rưỡi thì mình nghĩ tính theo tuổi nghe nhạc giống trẻ bình thường, cũng ko khác gì nhau mấy đâu, vì con đi học đi chơi cùng với bạn bè đồng tuổi mà. Nếu con được cấy tầm lúc 4-5 tuổi mà đã đeo máy trợ thính trước đó để tiếp xúc với âm thanh rồi thì nói chung là tùy vào khả năng nghe và sở thích của con nhé, nhưng nếu theo thứ tự để con phát triển khả năng ngôn ngữ qua âm nhạc thfi e thấy giai đoạn 3 năm đầu nên nghe lời mẹ ru, nhạc nhẹ nhàng êm dịu nè, sau đó con bước vào tuổi phát triển tư duy ngôn ngữ nên mình chọn nhạc có ca từ nhé

• @melinh_va_bon , như cu cậu nhà em đây may có hơn 1 năm đeo mtt nên con được làm quen trước với âm thanh. Từ lúc đeo mtt rồi cấy ôt, nhà e thường xuyên cổ vũ bé hát, nhảy, vỗ tay theo bản nhạc, e thấy như vậy giúp kích thích con suy nghĩ liên tục, thấy con cũng phản ứng nhnah hơn trước rất là nhiều

• @Mẹ_Ốc @melinh_va_bon @mon_mon
    Có 1 điều e thấy cũng rất quan trọng là các mẹ nhớ để âm lượng vừa đủ để con nghe, âm lượng to quá cũng gây mệt cho con mà có khi lại ảnh hg đến độ điếc nữa. Nếu chẳng may phải đến những nơi đông đúc nhiều âm thanh lớn như sân vận động thì chỉnh lại âm lg của máy để con ko bị ảnh hg. Với cả nội dung bài hát cũng nên liên quan đến nội dung học tập hay những điều cần dạy con ấy thì sẽ tốt cho con hơn là những bài hát có nội dung ko phù hợp

Đăng nhập hoặc Đăng ký để gửi bình luận.