Này người xa lạ!

Còn chờ gì nữa mà không mau đăng nhập hoặc đăng ký để cùng tham gia thảo luận với cộng đồng!

Con yêu và hành trình cấy ốc tai

Các mẹ ơi, e có con mới cấy ốc tai điện tử được 6 tháng, sau khoảng thời gian làm quen âm thanh mới thì giờ e thấy con tiến bộ nhanh hơn xưa rất nhiều, con đã nghe và nói được những câu có nhiều từ ví dụ như bố đã về rồi, con mời cả nhà ăn cơm, hay là nghe thấy bố mẹ kể chuyện cho con. nói chung là dc như vậy e thấy hạnh phúc lắm rồi. Có chuyện thú vị là có lần e đưa con đi chơi công viên, con nghe được tiếng khỉ kêu khẹc khẹc nên bắt chước theo làm cả gia đình rất vui vì con nghe được rõ nhưu thế, e mong câu chuyện sẽ giúp các phụ huynh khác vững tin hơn khi trong quá trình dạy con học nghe nói,các mẹ khác nếu có câu chuyện về hành trình học nghe nói sau cấy otdt thì chia sẻ tại đây với em và các bố mẹ khác nhé.

«134

Bình luận

• Cám ơn mẹ @maian_ng42 đã chia sẻ nhé, con phát triển như vậy là quá tốt rồi, bt ba mẹ dạy con nghe nói ở nhà như tn?

• Vợ chồng em thì chịu khó trò chuyện với con, với từ mới thì nhắc lại từ nhiều lần trong nhiều hoàn cảnh khác nhau để con nhớ, Con e dc cái thích nghe mẹ kể chuyện cổ tích trước khi đi ngủ, ngày hôm sau con kể lại giấc mơ của con cho bố mẹ nghe, vì vậy mà con học nghe và diễn tả lại suy nghĩ của mình tốt lắm mẹ @su_kem

• @maian_ng42 Bé như vậy là phát triển nhanh rồi, gđ có cách dạy con thú vị quá. Con nhà mình thì lại thích chơi một mình, thích chơi xếp hình, ít nói dù gia đình cố gắng trò chuyện với con. Mình biết là con nghe thấy, chỉ là con k thích tương tác lại thôi, mình cg đang tìm cách để kích thích con tương tác nhiều hơn với mng

• Chào Mẹ @su_kem
    Bé chị cấy được bao đâu rồi ạ . Hiện nay bé đươc mấy tuổi rồi ạ . Bé ít nói lắm sao chị. Gia đình mình có nghĩ đến ngoài khuyết tật nghe nói bé có thể bị thêm cái gì khác ko ạ . Xin lỗi mình nói như thế nhé . Bé nhà mình cũng đã cấy rồi , bé thích chơi xếp hình lắm nhưng khi ai nói gì thì bé cũg tương tác lại đôi lúc chỉ là nhìn rồi cườii thôi . Có những tình huống bé biết trả lời nhưng đôi khi kẹt vốn từ thế là bé xổ một dàn tiếng "nước ngoài " Minh thấy thương lằm và hướng dẫn cách nói cho bé . Bé nói dạ nghe .

• Mừng cho bé và GD mẹ @maian_ng42
    Ba mẹ đang đi đúng hướng rồi, tiếp tục chia sẻ thêm n cách dạy nữa cho các GD học hỏi, tham khảo nhé c!

• @su_kem Mỗi trẻ có một đặc trưng riêng, có lẽ là ba mẹ chưa chọn được cách tiếp cận mà con hứng thú. Ba mẹ tham khảo và thử thêm n cách khác xem sao nhé!

• Mẹ @su_kem ơi, gia đình tương tác với con ntn, hoạt động ở nhà có đủ hấp dẫn để con hứng thú chưa mẹ?

• e chia sẻ đây mẹ @dao_hongvan86 góp ý cho e nhé, e với gđ trò chuyện về các nhân vật con yêu thích, rồi về hđ hằng ngày của con, hỏi còn hn làm gì, con chơi trò gì, con thích cái gì nhất

• @su_kem
    Chào chị ..... chị làm đúng hướng rồi đấy . Chủ đề hướng dẫn các bé rất gần gũi trong cuộc sống hằng ngày...quan trọng là cách hướng dẫn các bé nói như thế nào mới là quan trọng . Bé nói thành câu (câu ngắn) bé nói thành câu có phát triển thêm ý trước ( câu dài) .... để làm được điều này vai trò người hướng dẫn là gia đình rất quan trọng ...

• Cám ơn mẹ @quynhphan nhé, em cũng mong nhận được nhiều chia sẻ của các mẹ

• đã sửa Tháng sáu 2018

chào chị @kieuchinh, bé nhà e 5 t, cấy ốc tai đt được 1 năm rưỡi rồi. Theo quan sát và trò chuyện với con hằng ngày, e thấy dường như con ko thích nói nh. Mình nói thì con vẫn nghe đó chị, mà nh khi chỉ nhìn rồi gật rồi lắc đầu, nên có những lúc e cũng khó xử ko biết là con có hiểu mẹ nói gì ko vì cố gắng nói với con xong thì con cũng biểu hiện như thế rồi cắm cúi chơi tiếp hoặc lại chuyển qua chủ đề khác. Thật ra thì e cũng chưa nghĩ tới việc con bị thêm cái gì khác nữa, chị @kieuchinh nghĩ là còn có trg hợp nào khác ko?

• @quynhphan cám ơn chị đã gợi ý nhé, e cũng đang tìm hiểu cách của các mẹ khác để nhờ tham khảo

• @su_kem
    E thấy gia đình đã cố gắng chọn các câu chuyên hấp dẫn để thu hút con r mà bé vẫn k hứng thú thì mẹ thử tham khảo cách cho con xem những phim hoạt hình kể chuyện. Trẻ con thường hứng thú với các ảnh động thu hút hơn là nghe bố mẹ kể chuyện, con có thể vừa học nghe rồi tập nói theo được nhanh lắm các mẹ ạ, giống như dạy lại con từ đầu, từng từ từng chữ, trẻ con vốn học nói nhanh vì được nghe nhiề. Con e cũng thế trc bố mẹ nói chuyện thì cũng chẳng chịu nghe đâu, cứ đùa nghịch thôi cơ mà sau e cho con xem các bộ phim hoạt hình mà chủ yêu nhân vật trog phim nói chuyện là chính rồi hỏi lại con thế con nghe được bạn nhân vật kia nói gì, cũng kể lại nhiều. E cũng hạn chế cho con xem tivi thôi, chứ k nhiều. Bên cạnh đó cả nhà vẫn trò chuyện với con và cùng con chơi đồ chơi là chính

• Cám ơn chị @dao_hongvan86 đã chia sẻ, e sẽ thử áp dụng các cách khác nhau xem sao

• đã sửa Tháng sáu 2018

mình có con cấy ốc tai điện tử được hơn năm rồi, con giờ 4 tuổi rất nghịch ngợm. Con thích nói chuyện lắm nên học cũng nhanh lắm, đi đâu chơi thấy có đông các bạn là cũng chạy ra bắt chuyện luôn. Ban đầu mình cũng chẳng dám cho con ra ngoài đâu, mà giữ con trong nhà mãi cũng là tự tách con ra nên ban đầu mình chỉ đưa con đi ra công viên hay cho con đi bơi, con thích nước mà cũng để cho con chơi với các bạn cùng trang lứa dễ hơn @su_kem

• Con đeo ốc tai điện tử chơi dưới nước không sợ bị hỏng hả mẹ @melinh_va_bon ? :o

• đã sửa Tháng sáu 2018

mình cho con dùng hộp chống nước để cho chơi dưới nước thoải mái, mẹ nó tìm trong forum có mẹ đã chia sẻ đó, mình mua đợt đấy cũng không đắt lắm, tại con em thích bơi quá. Mà mình cũng muốn cho con học, sau này đi biển con thoải mái bơi cùng cả nhà luôn @comxjnk

• ah đúng hình như e có thấy trên này mẹ nào đã chia sẻ rồi, để em tìm lại. thế thì cũng thích nhỉ, con chắc đi trời mưa cũng đc, ko phải lo gì nữa @melinh_va_bon

• đã sửa Tháng bảy 2018

Thế bé nhà mẹ nghe nói thế nào rồi mẹ @comxjnk ơi, con cấy chưa?

• @melinh_va_bon Con e được cấy otdt 3 năm rồi, hiện tại con đã biết kể một câu chuyện bằng nhiều câu kết nối với nhau, mới hôm qua con kể chuyện con sang nhà ông bà ngoại chơi và gặp bạn mới, bạn mới tò mò về otdt của con nên con nói với bạn đấy là đôi tai giúp con nghe tốt hơn

• đã sửa Tháng sáu 2018

Mẹ đã dạy con được như vậy rồi, con giỏi quá, mình thì chưa có dịp nói chuyện với con về cách giải thích với người khác khi được hỏi về ốc tai, mẹ nói với con như thế nào @comxjnk

• đã sửa Tháng sáu 2018

trg dịp đưa con đi siêu thị thì con kể là có mấy bạn cứ chỉ trỏ ốc tai của con, mà các bạn ấy còn trêu con có gì gán trên tai lạ thế? e lúc đó lựa đồ nên ko để ý, về nghe con kể mới biết. Lúc đấy trách mình vô ý, sợ ng khác nhìn nvay khiến con ngại ngùng, tự ti. e nghĩ và hỏi con, sau đó nói con tháo bộ xử lí âm thanh ra xem con có nghe dc ko, con nói ko, e mới nói là otdt là đôi tai thần kì giúp con nghe dc những j mẹ nói, tai con yếu như mắt của mẹ yếu, mắt mẹ yếu thì đeo kính, còn tai con yếu sẽ đeo ốc tai để nghe rõ hơn. sau đó, e mới gợi ý con nếu có ai nhìn hay hỏi con đây là gì thì con cứ nói như thế, con gật đầu thể hiện là hiểu những j mẹ nói, ko biết lúc có ng hỏi thì con trả lời ntn :D

• @comxjnk mẹ giải thích cho con như vậy là khéo lắm r. Bé ptriển như vậy là rát tốt r mẹ ạ.

• Cám ơn mẹ @dao_hongvan86 . e thì cũng cố gắng làm tốt nhất đẻe giúp con học nghe nói, e cũng hiểu cấy otdt chỉ là giai đoạn đầu, mình còn phải trường kì bên con nữa tới lúc con nghe nói tốt thì mới an tâm. e mong nhận được chia sẻ từ các mẹ về cách dạy con, chăm con sau cấy otdt

• đã sửa Tháng sáu 2018

em cũng dạy con nếu đc hỏi con đeo gì trên tai thì nói đây là ÔTĐT giúp con nghe rõ hơn. con cũng biết cách bảo quán ÔTĐT. Bộ xử lí âm thanh hết pin thì biết nói với mẹ để thay pin . trời nóng mồ hôi ra nhiều con nhớ dùng khăn hoặc khăn giấy để lau đó,

• @maian_ng42
    Con e thì khi mtt hay otdt hết pin thì chưaa có báo với bố mẹ, lúc đó con nói con vẫn nghe dc nên ko biết. Sau những lần nthế thì có nhắc con, chỉ con cách thay pin, chỉ con nhận biết khi nào thì thiết bị hết pin thì thấy con có cải thiện. May là nhà có dự trữ pin thay thế nên lusc đi đâu xa hay có việc j gấp thì ko có gián đoạn việc nghe nói của con

• Chào @su_kem
    Qua lời chị kể mình vẫn thấy lăn tăn về bé . Cho mình hỏi mỗi lần đi hiệu chỉnh máy cấy hay là đi học các tiết sau cấy . Cô giáo nói gì ạ. Chị quan sát thấy bé thế nào và chị có nói cho cô giáo ở nơi bạn cấy về hiện trạng của bé khi ở nhà ko chị . Ngoài bé bị khiếm thính ra còn có bé bị thêm các dạng bệnh khác như tăng động giảm chú ý , chậm phát triển trí tuệ hay tự kỷ khó khăn về giao tiếp ..v..v..v... mình thì chẳng mong các bé bị thêm dạng bệnh gì khác đâu , mỗi khiếm thính đã mệt vấy vả lằm rồi .
    Chị đã thử chỉ cho bé cách trả lời khi nghe âm thanh hoặc ko thích chơi cái gì chưa ạ .
    Vd khi chị nói về vấn đề gì đó mà bé ko tương tác với chị . Chị hỏi bé Con có nghe mẹ nói ko ? Nếu có con nói Dạ có . Nếu ko Con nói dạ không . Con có thích chơi trò này ko ? Nếu có con nói dạ có và nếu không thì con nói dạ không .....
    Hoặc chị cho bé nói và nghe 6 âm ling đấy chị . Em nghĩ bài tập này vẫn được tập luyện trước và sau khi cấy . Khác chăng là hình thức yêu cầu cao hơn thôi ạ .
    Chị cho em biết kết quả nếu chị đã làm các vd mà em nói nhé .

• @kieuchinh
    Cảm ơn chị đã chia sẻ, con còn nhỏ tính cách thất thường. E cũng đang kiểm tra theo dõi con hàng ngày và sẽ trò chuyện thường xuyên hơn với con xem sao ah

• đã sửa Tháng tám 2018

Bé nhà em thì có câu chuyện thế này các mẹ ạ. Lúc trc con chỉ đeo máy trợ thính nhưng có một giai đoạn sau khi đeo 1 thời gian thì con cứ tự tắt hay tháo ra, khi hỏi thì con nói không thích đeo. Em và chồng nghi ngờ nên đưa con và máy đi đo lại thì là do máy có công suất yếu quá, con ko nghe được âm thanh nên chán không muốn nghe :(. Mà con còn bé quá nên chưa biết cách thể hiện cho bố mẹ, và cũng vì trc đó con có biết dc âm thanh rõ nét là như thế nào đâu mà so sánh. Đến giờ thì con được 5 tuổi, đã cấy được 2 năm, nghe nói cũng tương đối khá, và cải thiện nhiều lắm so với hồi xưa rồi. Nên là gia đình cũng mừng lắm hehhe

• bé nhà mẹ @mon_mon vậy là tiến bộ lắm rồi, mẹ dạy bé học tnhư thế nào? có cô giáo kèm riêng ko?

Đăng nhập hoặc Đăng ký để gửi bình luận.